Xem bài viết đơn
Cũ 08-01-2013, 05:20 PM
thinhlebaoit's Avatar
thinhlebaoit thinhlebaoit vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Tìm tài liệu độ xe

Biến số xe: 60-FC-5217
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới thinhlebaoit

Theo em biết thì ở động cơ 4 kì dùng supap hút và xả nên không có việc tồn động khí thải, nhưng trên thực tế thì 1 phút máy quay dc trên dước 4000 vòng nên ít nhiều vẫn còn khì thải bẫn tồn lại trong buồng đốt do không thoát kịp qua nhiều vĩ và lưới. Mặc khác khi cắt pô thì số vòng quay của máy sẽ tăng lên, khí đốt sạch hơn nên công suất tăng hơn

Còn đây là một reply bên SCDC: "trong khi thiết kế pô xe,các ks ngoài việc tính toán hình dáng,độ ồn thì việc quan trọng nhất là tính toán độ thoát hơi của pô so với tỉ số nén của máy , ống pô cần có độ nén, nghĩa là trong khi thoát thì chỉ cho 1 lượng lớn kịp thoát ra ngoài( và thoát nhanh hay chậm tuỳ loại xe ), 1 lượng nhỏ còn lại sẽ dành cho việc tạo áp suất phụ để đẩy(phụ) piston trở lại điểm chết dưới trước khi xupáp xả kịp đóng,khi bác móc pô đi thì lượng khí này sẽ ko được giữ lại mà thoát ra theo luôn nên piston ko được trợ giúp sẽ phải tự thân vận động => xe sẽ yếu hơn suy ra sẽ hao xăng hơn( ví dụ như khi bác xài pô zin thì muốn đạt được tốc độ 40km/h bác chỉ cần vặn 2/10 lượng ga, còn khi móc pô bác sẽ cần tới 2,5/10 mới đạt được vận tốc này).Việc này các bác có thể kiểm chứng bằng cách tháo bỏ hoàn toàn pô xe và đề pa thử, xe sẽ yếu rõ rệt...."

Cuối cùng em không biết cách nghĩ củ em có đúng ko nữa!!!!