Xem bài viết đơn
Cũ 24-11-2009, 03:35 PM
vndrake vndrake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Thanked 2.715 Times in 475 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi 1stLady Xem Bài viết
Bác vndrake cho em hỏi nếu em muốn "tập tành" nghe opera thì nên bắt đầu từ đâu, đĩa nào, ca sĩ nào ạ do dễ nghe dễ thấm 1 chút, từ cơ bản đến nâng cao (cứ như nghe rock từ nhẹ đến nặng ấy ).

Một số bài cổ điển hoặc các vở nhạc kịch thì 1st ko biết chỗ bán đĩa (chắc phải hỏi dân nhạc viện cụ thể là CDdethuong). Đa số là các bản Pop đương đại được các operaist (ko biết dùng từ này có đúng ko ) hát cover lại, 1st nghĩ là do họ muốn gần gũi và đưa nhạc hàn lâm đến gần với công chúng hơn.
Tranh thủ giữa hai buổi cày em xin được hầu chuyện bác 1st.
Thức ra cái đề nghị của Bác làm khó em vì nói thật nếu em tự nhận là mình sành điệu trong lĩnh vực opera nói riêng và các món sân khấu cố điển chau Âu (Giao hưởng, thính phòng, Ballete...) thì đúng ở đâu em không biết chứ em thấy một điều mười mươi là em nói láo. Vì thực ra em cung vẫn đang trong quá trình tìm hiểu - Ngay khi em lục lọi bài trên Youtube về Opera Nga (là một món mà em vẫn tự tin là có biết chút ít) thì em vớ được bản СЛАВЬСЯ ở nguyên bản mà em đã trích ở trên. bản này em chỉ được nghe giai điệu ở đâu đó chứ chưa nghe nghiêm chỉnh lần nào. Nói thế mong bác 1st và anh em cho em cùng đứng vào đội ngũ những người yêu sân khâu cổ điển châu Âu và cùng nhau khám phá. Mà em cũng nói thật là nếu mình tự cảm thấy đã là sành điệu rồi thì chẳng hóa là ko còn gì để khám phá nữa vậy thì còn yêu thích nghe ngóng tìm tòi làm gì!

Như bài viết trước em có nói OPERA như một món nộm, một món súp, một món sallad của các vị hảo hạng nhất trên sân khấu cổ điển châu Âu vì vây để bàn bạc với nhau cách tiếp cận món ăn sao cho cảm giác thật tuyệt em xin bàn với cách thế này: Khi tiếp cận cái gì mà mình mà mình bị ngợp thì tốt nhất là mình đứng lùi ra xem cái gì là cái cốt lõi tìm hiểu nó trước sau đó mình cho thêm các thành phần khác. Với Opera đầu tiên nó là Nhạc và Kịch

Nhạc: Có lẽ là yếu tố trước tiên mà em nhận thấy cần phải nói đến- Dàn nhạc giao hưởng trong Opera (và cả Ballet) là cái cột chính cho tất cả. Vị nhạc trưởng và giàn nhạc luôn là bệ phóng ẩn sau các tác phẩm. TRong các tác phẩm opera và ballet đều có các khúc mở đầu. Khi đi xem ở nhà hát các tác phẩm sân khấu cổ điển châu Âu nếu mọi người chú ý sẽ ko bao giờ có MC. Người đến xem một tác phẩm mà mình chưa biết bao giờ khi đi qua cửa soat vé đều nhận được một bản chương trình (program) trong đó có giới thiệu về tác phẩm, tác giả và các nghệ sĩ biểu diễn. Nhiều nơi người ta bán Program rất đắt thong tin ở đó rất đủ và in rất đẹp nó sẽ là một kỷ niệm cho buổi đi xem. Với Program chúng ta đã có thông tin cơ bản về vở diễn. Nhưng cái quan trọng nhất khi ta đi xem là cảm xúc với vở diễn thì tờ Program kia chỉ là cái biển chỉ đường chứ còn con đường mà ta sẽ đem cảm xúc bay lượn trên đó sẽ được lát bằng âm nhạc. Đầu tiên là các khúc dạo đầu sẽ cầm tay tạo những xúc cảm đầu tiên cho một tác phẩm, một chương cho vở Opera hay ballet. Khi kết thúc khúc mở đầu ây cảm xúc của ta đã được dâng lên và màn từ từ kéo lên...Âm nhạc, ánh sáng, sân khấu, diên viên sẽ liên tiếp nâng cảm xúc của ta lên ném, giữ, vật vã ... không thương tiếc.
Nhưng khúc mở đầu, có thể coi là các bản nhạc giao hưởng hoàn chỉnh và thường được chơi như những tác phẩm nhạc cổ điển độc lập. Các khúc mở đầu và các khúc nhạc trong vở diễn thường được chơi độc lập và đôi khi đựoc lấy tên của vở Opera gán cho. Ví dụ như khúc dạo đầu của vở Opera "Guillaume Tell - William Tell" thì nay anh em ta đều đơn giản gọi luôn là bản "Guillaume Tell - William Tell" của Pussini.

Hầu hết các bản Ballete, Opera hay đều có mọt Tổ khúc (suite) bao gồm các bản nhạc giao hưởng chơi trên chủ để của các tấc phẩm opera hay Ballet gốc. Ví du: Carmen Suite, PerGuint Suite, Щелкунчик сюте-Nutcraker Suite (Tổ khúc từ vở ba-lê "Kẹp hạt dẻ")

Dây cà ra dây muống thế để dụ các bạn vào một lời khuyên của mình - Nếu nghe một vở Opera nổi tiếng mà cảm thấy khó nuốt thì hay hãy tìm đĩa tổ khúc của các vở operra ấy-Hoặc nói cahc khác để làm quen ban đầu hãy nghe các tổ khúc sẽ dẽ cảm thụ hơn và thừong là các bản trong tổ khúc đó đã được chơi lẻ ở đâu đó với nhiều cách thể hiện khác nhau. Các tổ khúc SUITE hiện có nhiều lắm trên thị trường nhiều lắm

thay đổi nội dung bởi: vndrake, 13-09-2011 lúc 10:20 PM
The Following 4 Users Say Thank You to vndrake For This Useful Post:
1stLady (24-11-2009), jimmy nguyen (24-11-2009), mobinam (24-11-2009), roadmaster (24-11-2009)