Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > DẶM TRƯỜNG THIÊN LÝ > Kinh nghiệm đi đường

Chú ý

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 27-09-2008, 08:02 PM
ntv77's Avatar
ntv77 ntv77 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Độ về xe zin

Thanked 5.102 Times in 494 Posts
Biến số xe: 32-421k6
Mặc định Keo tự vá

Theo VietnamNet

Video thử keo http://vietnamnet.vn/khoahoc/2008/09/805588/

Sau một thời gian thử đưa keo tự vá ra thị trường và được người tiêu dùng đón nhận, ông thợ sửa xe Trần Dân Tiến đã cải tiến sản phẩm này. Chỉ mất vài phút bơm keo, có thể bịt kín cùng lúc 3-5 lỗ thủng; chi phí lại giảm một nửa (từ 27.000 đồng xuống 15.000 đồng/lần vá).

Ông Trần Dân Tiến và sản phẩm keo tự vá, bơm hơi tiện dụng. Ảnh: M. Loan

So với loại keo tự vá trước đây, keo tự vá cấp thời vừa được cải tiến có khả năng bít nhanh hơn các lỗ thủng do đinh, dăm, cước sắt gây ra do thành phần keo được thêm vào một số chất phụ gia mới. Sau khi được bơm vào ruột xe, keo có thể tráng hết mặt trong của ruột xe, bịt kín mọi vết thủng. Nếu gặp trường hợp thủng bánh xe giữa đường, người đi xe chỉ cần mở vòi xe ra và bơm hết phần keo trong chai vào. Tổng cộng thời gian vá xe chỉ khoảng vài phút.

Sau khi được vá bằng keo cải tiến của ông Trần Dân Tiến, ruột xe “miễn nhiễm” với tất cả các loại đinh trong thời gian 3 tuần. Nghĩa là, trong thời gian đó, cho dù ruột xe có bị cán đinh, keo tự vá sẽ tự động lấp kín chỗ thủng lại.

Kiểu dáng của loại keo mới này cũng có một số thay đổi, tiện lợi hơn cho người sử dụng như: bình keo gọn hơn với nắp bình được cải tiến thành dụng cụ mở van bánh xe, ngoài ra còn có thêm ống dẫn keo trực tiếp từ bình tới bánh xe, thay vì phải đổ keo trực tiếp như trước đây.

Cách sử dụng loại keo tự vá đã qua cải tiến này cũng hết sức đơn giản. Ông Tiến cho biết, chỉ mất khoảng vài phút là có thể vá tới 3-5 lỗ thủng cùng lúc (điều mà loại keo trước đây không làm được).

Đặc biệt, loại keo tự vá mới này có giá thấp hơn gần một nửa so với trước đây (15 nghìn đồng/bình, trước là 27 nghìn đồng/bình).

Mới đây, ông Trần Dân Tiến đã được Liên hiệp các Hội khoa học kỹ thuật Việt Nam trao giấy chứng nhận điển hình sáng tạo cho giải pháp keo tự vá cấp thời và bơm hơi tiện dụng của mình.

thay đổi nội dung bởi: ntv77, 26-12-2008 lúc 04:39 PM
Cũ 27-09-2008, 11:43 PM
simba's Avatar
simba simba vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator
Độ về xe zin

Thanked 3.159 Times in 876 Posts
Biến số xe: 51Z3-8103
Mặc định Re: Keo tự vá

Anh em nào rành việc này cho Simba hỏi, vậy sau 3 tuần ( tức là sau khi bơm keo vào, và keo xe hết hạn phát huy tác dụng ), ruột xe của mình có bị gì không ? ( ví dụ bị cứng do keo, hay đại loại như vậy ?
Xe CD của mình xài thì có vấn đề gì ko, để đi xamang theo keo này thấy tiện quá :lol:
Mong có "chiên gia" :lol: nào giải đáp giùm, Simba cám ơn nhiều.
Cũ 28-09-2008, 02:25 PM
vndrake vndrake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Thanked 2.715 Times in 475 Posts

Mình nghĩ chắc chắn là sẽ có ảnh hưởng dneus xét đoán từ quan điểm hoá học cho nên ngay sau khi dùng keo tự vá về đến những nơi đông dan cư mình đều khuyên anh em thay săm (ruột). Vấn đề keo tự vá rất hiệu quả trong những trường howpwj khẩn cấp như thuíng săm nơi không có tiệm sửa xe xa dân cư thì việc vá được và di vài trăm km là một điều cần thiết nhất trong hoàn cảnh đó. Mình đã dùng keo tự vá của TQ bán ở H nội giá 27000 VND vài lần (mà toàn cho bạn bè còn xe của mình chưa phải dùng bao giờ) thì thấy tính năng ko được như mô tả của bác TRàn Dân Tiến. vấn đề bây giờ là mua nó ở đâu??
Cũ 28-09-2008, 02:43 PM
tunbo tunbo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe đã zin trở lại

Thanked 3.703 Times in 760 Posts
Biến số xe: Bán rồi

Simba :
Sau thời gian khoảng 3 tuần, cao su của săm (ruột) ít nhiều bị lão hoá, trở nên cứng và mất đi dộ đàn hồi đáng kể.Nên thay săm mới.

Nói chung, loại keo tự vá kiểu này, đi đường bằn thì chắc tốt, chứ đi đương offroad ( như kiểu Vic đi 2/9 ) thì không ăn thua gì.Khi mà cả một mẩu đá hoặc một khúc cây thọc vào, thì có keo giờ bị được.
Cũ 28-09-2008, 04:32 PM
Viktor's Avatar
Viktor Viktor vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Trích:
Nguyên văn bởi tunbo
Simba :
Sau thời gian khoảng 3 tuần, cao su của săm (ruột) ít nhiều bị lão hoá, trở nên cứng và mất đi dộ đàn hồi đáng kể.Nên thay săm mới.

Nói chung, loại keo tự vá kiểu này, đi đường bằn thì chắc tốt, chứ đi đương offroad ( như kiểu Vic đi 2/9 ) thì không ăn thua gì.Khi mà cả một mẩu đá hoặc một khúc cây thọc vào, thì có keo giờ bị được.
hiz, đúng là "đâu cái điền" với cái vụ thủng xăm này!
Xe em trước giờ chưa bị vấn đề gì từ đi xa đến đi gần, ngọai trừ cái vụ cán đinh! :cry:

Thay lốp Tubeless thì ngòai chuyện mắc tiền mà hình như cũng ko cải thiện hơn mấy đúng ko các bác?
Cũ 28-09-2008, 08:04 PM
vndrake vndrake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Thanked 2.715 Times in 475 Posts

Mình cùng anh em trong chuyến đi vừa xử lý vụ xịt lốp cho 1 xe Wave Alpha đợt đi 2/9 vừa rồi ! Xe bị xịt lốp do châm kim- Dùng một bình xịt tự vá xong bọn mình bơm phụ thêm và sau đó xe vẫn chở tốt 2 tên tổng công độ 1tạ 7 cùng đồ đạc bình thường đi tiếp khoảng 100km. Nói chung keo vá này chỉ nên dùng khi đi xa còn nên thay săm (ruột) ngay khi đến điểm đông dân cư gần nhất. Theo thiển ý của mình hoá chất vá sẽ làm yeus các liên kêt của cao su ( để dễ vá ) nên sao đó quá trình lão hoá cao su sẽ diễn ra nhanh cao su sẽ dễ bị cứng
Cũ 29-09-2008, 07:27 AM
nttruc_eae nttruc_eae vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Guest
Mới có xe

Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới nttruc_eae

Có pác nào biết keo tự vá & đồ bơm lốp của bác Tiến bán ở đâu ko, xin cho mình biết địa chỉ để mình mua với nhé. Thật sự là mình đang rất cần dụng cụ bơm xe bằng buri như của bác Tiến. Thanks các pác nhiều.
Cũ 29-09-2008, 08:42 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Trích:
Nguyên văn bởi nttruc_eae
Có pác nào biết keo tự vá & đồ bơm lốp của bác Tiến bán ở đâu ko, xin cho mình biết địa chỉ để mình mua với nhé. Thật sự là mình đang rất cần dụng cụ bơm xe bằng buri như của bác Tiến. Thanks các pác nhiều.
Bơm lấy hơi bằng bugi như của bác Tiến cũng là giái pháp chữa cháy thôi, tới nơi đông dân cư phải tiến hành thay ruột mới vì các trở ngại như sau:
-Yêu cầu xe phải có chỗ mở bugi dễ dàng (CD thì dễ rùi nhưng 1 vài loại xe số và xe ga là pó tay)
-Bình ắc quy phải mạnh, nên khóa xăng khi đề (chứ đạp thì oải lắm, làm thử rùi). Xe nào k có giò đạp đề kiểu này hơi nguy hiểm :lol: , chưa tính tới có thể hư cục đề do đề liên tục...
-Lấy hơi từ xe ra là hỗn hợp không khí và khí thải có hơi xăng nên cũng dẫn đến lão hóa cao su ruột xe
Kết luận: Giải pháp cấp cứu thì OK nhưng phải thay ruột ngay khi có điều kiện

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề